Khi thay đổi màu sơn ô tô cần phải làm những thủ tục gì?

14:17 18/04/2019

Bạn muốn thay đổi màu sơn xe? Bạn muốn thay đổi xế yêu của mình? Bạn cần phải làm gì? và làm như thế nào? tất cả câu trả lời sẽ có trong bài viết này.

Mong muốn độ xe và mức phạt cần biết

Khi thay đổi màu sơn xe, bạn cần đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe. Và cần phải khai báo với cơ quan chức năng, nếu bạn không muốn bị xử phạt.

Nhiều người có xu hướng muốn “độ” lại xe để thể hiện phong cách riêng của bản thân. Bạn có thể thay đổi màu sơn bao nhiêu lần tùy thích trong một đời xe. Tuy nhiên bạn cần tiến hành các thủ tục đăng ký lại xe để được lưu hành chiếc xe một cách hợp pháp. Vậy các thủ tục đó là gì? Mức phạt nếu không đăng ký lại màu sơn mới sẽ ra sao?

Mức phạt quy định đối với chủ phương tiện thay đổi màu sơn xe nhưng không đăng ký lại giấy chứng nhận:

Theo khoản 2 điều 30 Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ quy định phạt tiền từ 300.000 đến 400.000 đồng với cá nhân, từ 600.000 đến 800.000 đồng với tổ chức là chủ ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn.

Thay màu sơn ô tô cần thủ tục gì?

Những thủ tục cần thiết để thay đổi màu sơn

Theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA của Bộ Công an, nếu thay đổi màu xe, thủ tục đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe được quy định như sau:

1. Hồ sơ

a) Giấy khai đăng ký xe (theo mẫu quy định tại Thông tư).

b) Các giấy tờ của chủ xe theo quy định (nếu chủ xe là công dân Việt Nam thì xuất trình Chứng minh nhân dân; trường hợp chưa được cấp Chứng minh nhân dân hoặc nơi đăng ký thường trú ghi trong Chứng minh nhân dân không phù hợp với nơi đăng ký thường trú ghi trong giấy khai đăng ký xe thì xuất trình Sổ hộ khẩu).

c) Nộp lại giấy chứng nhận đăng ký xe.

Khi làm thủ tục đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe, chủ xe không phải mang xe đến kiểm tra (trừ xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn), nhưng phải nộp bản cà số máy, số khung của xe theo quy định.

Khi đổi lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe thì giữ nguyên biển số. Trường hợp xe đang sử dụng biển 3 số hoặc 4 số hoặc khác hệ biển thì đổi sang biển 5 số theo quy định.

2. Cơ quan đăng ký xe

Phòng Cảnh sát giao thông, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ – đường sắt Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.

3. Lệ phí

Theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 127/2013/TT-BTC, mức thu lệ phí như sau: Cấp lại hoặc đổi giấy đăng ký đối với ô tô ở khu vực I, II, III là 150.000 đồng (Trừ ô tô con dưới 10 chỗ ngồi (kể cả lái xe) không hoạt động kinh doanh vận tải hành khách di chuyển từ khu vực có mức thu thấp về khu vực có mức thu cao áp dụng theo điểm 4.2 và 4.3 khoản 4 điều này).

 

Chia sẻ:
Tư vấn qua facebook